con gái có nên theo học kiến trúc không

theo mọi người thì con gái có nên theo học kiến trúc không?

xin mọi người cho ý kiến nhá

Chỉnh sửa cuối:
Học thì vẫn học đc e ah. chỉ mỗi tội là ng ta hay quan niệm nghành đó là con trai theo học thôi. E nên tham khảo ý kiến chị kjdjmoon nhá. Như a học điện đây mà cũng có con gái theo học chả là ;)).

m thấy cũng tùy vào từng người, con gái thì con gái nhưng nếu thật sự thích + một số điều kiện nữa thì ngành gì cũng học được hết. Như m học CNTT đây, vào lớp con gái nhiều gấp rưỡi con trai!!!

Còn tùy bạn có ham mê thế nào và khoa gì nữa.Theo mình thì con gái không nên theo học mấy khoa về kỹ thuật,sau này có thể sẽ rất vất vả đó.

biết là thế nhưng mấy ai nghĩ được thế khi điền vào hồ sơ thi đại học cao đẳng???

kjndjmoon

Thành viên vì MDA
hihi
em đang định đi học vẽ àh
nếu thật sự đam mê thì ko gì là không thể em ạ
nhưng học kiến trúc vất vả lắm đấy
nhiều cái rồi ko thể được như ý mình đâu

chương trình học kt dù là kt công trình hay quy hoạch thì đều rất vất vả ---> e phải xác định trước chắc chắn là như vậy ko ai có thể bảo sướng đc vì ... chị nói ra thì hết ngày :( , đến con trai còn kếu khổ kêu mệt nữa là, vs lại dễ sinh ra chán ko muốn học lắm...

đc cái nếu học quy hoạch thì sau này khi ra làm việc e sẽ nhàn hơn công trình 1 chút

Hj dù là đag học nhưng có nhiều hôm học mà e phải chấp nhận cháy nắng, phơi mình ngoài trời để đi vẽ chi tiết đấy đã là giáo trình học rồi thì ko khác đc --> hj đi vẽ chi tiết thì đc cái đc đi nhiều nơi (chi phí tự túc)

E nếu xác định học ngành kt thì cũng nên xem xem học kt của kt hà nội hay kt của đh xây dựng hoặc viên Mở nhá

3 trường này thi đầu vào khác nhau, điểm nhân hệ số cũng khác nhau
bài thi cũng khác nhau
tùy vào sở trường ưu thế của e mà chọn trường

chứ ko hẳn cứ kt là phải thi k.trúc hà nội đâu

thế nhé có j ko hiểu thì hỏi chị biết chị reply

"nếu e đam mê thì ko gì là ko thể", sẵn sàng chiến đấu vs mọi sự khó khăn chứ nhỉ.

hihi

chương trình học kt dù là kt công trình hay quy hoạch thì đều rất vất vả ---> e phải xác định trước chắc chắn là như vậy ko ai có thể bảo sướng đc vì ... Chị nói ra thì hết ngày :( , đến con trai còn kếu khổ kêu mệt nữa là, vs lại dễ sinh ra chán ko muốn học lắm...

đc cái nếu học quy hoạch thì sau này khi ra làm việc e sẽ nhàn hơn công trình 1 chút

hj dù là đag học nhưng có nhiều hôm học mà e phải chấp nhận cháy nắng, phơi mình ngoài trời để đi vẽ chi tiết đấy đã là giáo trình học rồi thì ko khác đc --> hj đi vẽ chi tiết thì đc cái đc đi nhiều nơi (chi phí tự túc)

e nếu xác định học ngành kt thì cũng nên xem xem học kt của kt hà nội hay kt của đh xây dựng hoặc viên mở nhá

bài thi cũng khác nhau

"nếu e đam mê thì ko gì là ko thể", sẵn sàng chiến đấu vs mọi sự khó khăn chứ nhỉ.

:x:x:x:x :d:d:d:d. Chuẩn k cần chỉnh :D

Admin

Administrator
Thành viên BQT
Đúng như mọi người đã nói đấy. Học ngành nào thì học, cái chính là ra để có công ăn việc làm. Nhưng làm sao phải phù hợp với bản thân mình và được xã hội "tín nhiệm" nữa :D.
Con gái mà học mấy ngành về kỹ thuật thì sẽ vất vả khi đi làm, cộng với việc anh thấy thực tế là con gái mà học kỹ thuật thì dường như thua kém con trai, vì thế ra trường tìm tỉ lệ được làm việc đúng chuyên ngành thấp hơn so với con trai.
Nhưng... Nếu em học "đỉnh" thì việc ko có đc công việc đc loại bỏ.
........... Nói chung, nếu đam mê cái gì thì anh nghĩ sẽ học đc cái đó :D.

hoangtantk

Thành viên vì MDA
Anh khuyên chân thành là nếu chưa đủ: đam mê + sức khỏe + điều kiện(gia đình em có người quen làm ở các bộ, ngành liên quan đến KT,QH của nhà nước) thì ko nên.
Thực tế cho thấy:
- Các cty Kiến Trúc rất ngại tuyển con gái (Anh đã làm ở 1 số cty Kiến trúc-nội thất thấy thế, phòng tk 10 người toàn con zai thôi).
- Con gái hình như độ nhanh nhạy về thực hành máy móc, phần mềm phục vụ công việc thiết kế không bằng con trai.
- Ngành này là ngành mà thường là "ngủ ngày cày đêm" nên con gái không thức đêm giỏi bằng con trai.
- Nếu có được nhận vào làm ở 1 cty nào đó thì việc đi sớm về muộn, đi công trình xa (thiết kế thì cũng vẫn phải đi giám sát bản quyền tác giả) là tất yếu nên không phù hợp với con gái khi đã có gia đình.
- Con gái học các ngàng Kỹ thuật nói chung và Kiến trúc nói riêng khó lấy chồng hơn các ngàng khác. :D. Chẳng biết đúng không nữa nhưng nhìn bạn bè anh anh thấy thế.

=> Lớp anh trước đây tỷ lệ nữ là 4/10 người nhưng khi ra trường thì 1 mở shop thời trang, 1 mở cửa hàng kinh doanh rau sạch, 1 làm hành chính cho 1 cty chẳng liên quan đến nội thất, 1 làm nội thất đc mấy tháng kêu chán ko làm nữa....

Em nên suy xét thật kỹ trước khi quyết định, nếu có đc những yếu tố như trên anh nói thì OK, không vấn đề gì cả.hihi

Anh khuyên chân thành là nếu chưa đủ: đam mê + sức khỏe + điều kiện(gia đình em có người quen làm ở các bộ, ngành liên quan đến KT,QH của nhà nước) thì ko nên.
Thực tế cho thấy:
- Các cty Kiến Trúc rất ngại tuyển con gái (Anh đã làm ở 1 số cty Kiến trúc-nội thất thấy thế, phòng tk 10 người toàn con zai thôi).
- Con gái hình như độ nhanh nhạy về thực hành máy móc, phần mềm phục vụ công việc thiết kế không bằng con trai.
- Ngành này là ngành mà thường là "ngủ ngày cày đêm" nên con gái không thức đêm giỏi bằng con trai.
- Nếu có được nhận vào làm ở 1 cty nào đó thì việc đi sớm về muộn, đi công trình xa (thiết kế thì cũng vẫn phải đi giám sát bản quyền tác giả) là tất yếu nên không phù hợp với con gái khi đã có gia đình.
- Con gái học các ngàng Kỹ thuật nói chung và Kiến trúc nói riêng khó lấy chồng hơn các ngàng khác. :D. Chẳng biết đúng không nữa nhưng nhìn bạn bè anh anh thấy thế.

=> Lớp anh trước đây tỷ lệ nữ là 4/10 người nhưng khi ra trường thì 1 mở shop thời trang, 1 mở cửa hàng kinh doanh rau sạch, 1 làm hành chính cho 1 cty chẳng liên quan đến nội thất, 1 làm nội thất đc mấy tháng kêu chán ko làm nữa....

Em nên suy xét thật kỹ trước khi quyết định, nếu có đc những yếu tố như trên anh nói thì OK, không vấn đề gì cả.hihi
thank a nhá.em sẽ suy nghĩ cho kĩ

kjndjmoon

Thành viên vì MDA
Dù sao cũng thank anh tấn phát nhưng mà nói thía nặng quá ạh :(
e thấy cũng bt mà khả năng của con ngừoi là ko thể lường trước được

em cũng xác định sẵn những thứ như anh nói rồi
em tải đc tất :)

em cũng đang định học thêm p.mềm đồ họa tự học rồi học lấy bằng sau

hihi

chương trình học kt dù là kt công trình hay quy hoạch thì đều rất vất vả ---> e phải xác định trước chắc chắn là như vậy ko ai có thể bảo sướng đc vì ... chị nói ra thì hết ngày :( , đến con trai còn kếu khổ kêu mệt nữa là, vs lại dễ sinh ra chán ko muốn học lắm...

Hj dù là đag học nhưng có nhiều hôm học mà e phải chấp nhận cháy nắng, phơi mình ngoài trời để đi vẽ chi tiết đấy đã là giáo trình học rồi thì ko khác đc --> hj đi vẽ chi tiết thì đc cái đc đi nhiều nơi (chi phí tự túc)

E nếu xác định học ngành kt thì cũng nên xem xem học kt của kt hà nội hay kt của đh xây dựng hoặc viên Mở nhá

bài thi cũng khác nhau

chị học kiến trúc ak.
cho em xin thêm kinh nghiệm đi.
ko ai có thể bảo sướng đc vì...
vì sao ak.chị giải thích cụ thể hơn cho em được không.tanks chi nhìu nhìu

kjndjmoon

Thành viên vì MDA
uhm vì kiều kiện học sau này ko phải chỉ là trong lớp học đâu e ạh
còn nhiều cái nữa vs lại khổ nhất thì anh tấn nói rồi đấy em
chị chưa đc là sv ktruc' hix hix

chị vừa thi xong cũng vừa biết điểm huuuu....

uhm vì kiều kiện học sau này ko phải chỉ là trong lớp học đâu e ạh
còn nhiều cái nữa vs lại khổ nhất thì anh tấn nói rồi đấy em
chị chưa đc là sv ktruc' hix hix

chị vừa thi xong cũng vừa biết điểm huuuu....
thế chị thi khối gì ak.

e thích khối v.nhưng có vẻ mẹ em chả đồng tình tý nào => ko đồng ý cho em đi học vẽ

kjndjmoon

Thành viên vì MDA
uhm chị bố mẹ cũng ko đồng ý ngay từ đâu đâu
chị định là thi xong vòa 10 chị đi học vẽ luôn nhưng ko ai đ.y hết :(

bác chị ủng hộ nhưng ccungxko ăn thua j
mãi tới năm 12 chị mới đi học vẽ đấy :(

em cố gắng nếu e đam mê và quyết tâm thì chị tin e sẽ thuyết phục đc bố mẹ

e cứ tham khảo thêm ý kiến của mọi người

và xét mình nhé thật kĩ vào xem mình có thích thật sự ko rồi quyết đinh :)

uhm chị bố mẹ cũng ko đồng ý ngay từ đâu đâu
chị định là thi xong vòa 10 chị đi học vẽ luôn nhưng ko ai đ.y hết :(

bác chị ủng hộ nhưng ccungxko ăn thua j
mãi tới năm 12 chị mới đi học vẽ đấy :(

em cố gắng nếu e đam mê và quyết tâm thì chị tin e sẽ thuyết phục đc bố mẹ

e cứ tham khảo thêm ý kiến của mọi người

và xét mình nhé thật kĩ vào xem mình có thích thật sự ko rồi quyết đinh :)
vâng.em kũng mún hoc vẽ từ khi thi lên 10 xong cơ.nhưng lức đấy xin mẹ.mẹ không cho.h tròn 1 năm zuif.hix.e nghĩ là mẹ sợ em học ngành này xong về thất nghiệp.vì cả họ nhà em không cóa ai làm về kiến trúc