làm thế nào để ôn thi tốt?

lytoet

Member
rất nhiều bạn học lớp 12 đang không biết chọn cách ôn nào cho tốt. Mọi người hãy cùng đóng góp ý kiến để tìm ra cách ôn thi tốt nhất nhé!

so_lo_cop

Member
cày hết tầm tay thôi
thực ra cũng phải tùy thuộc vào lực học, sức khỏe, và.......ý chí của mỗi bạn nữa. Cộng một chút may mắn nữa chứ nhỉ.
Chẳng biết mọi người thế nào chứ lúc mình ôn thi ốm lên ốm xuống, lên viện "chơi"3 ngày liền. Nhưng lúc đó ôn thi tốt nghiệp và ôn thi đại học thì mấy đứa trong lớp hay rủ nhau thức đêm học. Học bình thường đến khoảng 10-11h rồi đi ngủ, đến khoảng 2-3h sáng thì tất cả thi nhau nháy máy thế là cùng dậy học----cũng vui phết----.Dậy kiểu đó có phong trào nên chỉ mất 2 3 buổi là quen thấy cũng thích. Nhưng kể cả có dậy được thì cũng mới "thành công" một nửa. Một nửa còn lại là bạn sử dụng thời gian đó ra sao, nếu không thật sự có hiệu quả với bạn thì tốt nhất bạn nên ngủ cho ngon giấc. hihi!!!
Đó là ý kiến của mình, các bạn đóng góp nhiệt tình nhé!!!

luongk56

Moderator
hê hê, mình thì kiếm cái cấu trúc đề thi các năm, rồi sắp xếp, chia ra, mỗi tuần phỉa học hết 1 lương kiến thức do mình đặt ra( chủ yêu là ôn lại ) từ h đến hết thắng 5 phải xong, đến tháng 6 chỉ luyẹnddeerff vs nghỉ dưỡng, hy vọng ổn :d

lytoet

Member
mình học phổ thông ko vất vả lắm. học trên lớp là chính thui, hiểu bài rồi thì về nhà ko học cũng nhớ.:D. khi ôn thi mình ko ốm, thi xong thì lăn ra nằm liệt giường. mình cũng học theo kiểu cày đề thui.hj

so_lo_cop

Member
còn cái nữa ai cũng biết nhưng chưa ai để í đến đó là tâm lý trong phòng thi
cái này rất quan trọng nhé, bạn có thể học tốt hay không tốt nhưng nếu bạn dính tâm lý lúc quyết định đó thì hiệu suất làm bài của bạn đã bị giảm đáng kể. Mức độ còn tùy vào bạn bị tâm lý đến đâu, có thể bạn vẫn làm bài được nhưng ko tốt có thể bạn "liệt vị" luôn.
Với những môn học thuộc thì có khi bạn thuộc như hát nhưng có khi vào đó bạn ko nhớ được gì cả
nói chung là nhiều yếu tố lắm...........

khoitrang

học học và học thôi ak, còn kinh nghiệm thì đừng cố quá sức, luôn để cho đầu óc thoải mái và học đúng phương pháp thôi